สรุปขั้นตอน ‘เปลี่ยนขยะให้มีค่า’ ที่ Recycling Centre ศูนย์รีไซเคิล หนึ่งในบริการใหม่ของ ‘อิเกีย ประเทศไทย’ เพื่อตอบโจทย์การเดินหน้าสู่พันธกิจการพัฒนาที่ยั่งยืนในปี 2030 (Circular Business by 2030) และกระตุ้นให้ลูกค้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการสร้างโลกที่ยั่งยืน เพิ่มมูลค่าให้กับเฟอร์นิเจอร์ที่ใช้แล้วและวัสดุรีไซเคิล ซึ่งบริการดังกล่าวเปิดให้บริการแล้วที่ อิเกีย บางใหญ่
วิธีการรีไซเคิลกับ Recycling Center
-ขยะรีไซเคิลที่ Recycling Center รับจะมีด้วยกัน 6 ประเภท โดย 4 ประเภท ได้แก่ กระดาษ, อะลูมิเนียม-เหล็ก, ขวดพลาสติกและขวดแก้วใส สามารถนำมาแลกรับคะแนน IKEA Family ได้ ส่วนอีก 2 ประเภท คือ หลอดไฟ และแบตเตอรี่ต่าง ๆ สามารถนำทิ้งได้ที่ศูนย์นี้ ซึ่งอิเกียจะช่วยนำไปกำจัดอย่างถูกวิธี
-ถ้าขยะรีไซเคิลไม่ถึงน้ำหนักขั้นต่ำสุดคือ 1 กิโลกรัม ยังคงนำไปรีไซเคิลได้ด้วยการนำไปไว้ในถังขยะที่อิเกียกำหนดไว้
-ไม่สามารถรับเครื่องใช้ไฟฟ้า อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ บรรจุภัณฑ์ของสารเคมีและสารกัมมันตรังสี ทั้งที่เป็นขยะรีไซเคิลได้และรีไซเคิลไม่ได้
-รับคะแนน IKEA Family สำหรับขยะรีไซเคิลที่แยกประเภททุกๆ 1 กิโลกรัม เมื่อสะสมคะแนนโบนัสครบยอด 5,000 คะแนน สามารถแลกคูปองเงินสดมูลค่า 50 บาท เพื่อไปซื้อสินค้าในสโตร์ได้
ทั้งนี้ ทางอิเกียขอสงวนสิทธิ์ในการประเมินและรับขยะรีไซเคิล โดยขยะที่ไม่อยู่ในประเภทที่กำหนดไว้จะไม่ได้รับคะแนน IKEA Family
นอกจากบริการ ทางอิเกีย ประเทศไทย ยังได้เปิดบริการ Circular Shop ศูนย์ซื้อ-ขายเฟอร์นิเจอร์มือ 2 ของอิเกีย ที่เราได้นำเสนอไปแล้วก่อนหน้านี้ IKea เปิด Circular shop ในไทยแล้วที่อิเกีย บางใหญ่ โดยทั้งสองบริการนี้ได้เริ่มแล้วที่สาขาบางใหญ่ และมีแผนขยายสาขาบางนา